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Maana ya 
Viwango Vya Ajira

ØNi Masharti ya msingi ktk 
ajira ambayo kila mwajiri 

anapaswa kuzingatia
ØNi Vipimo vya ubora 

vilivyowekwa na mamlaka ya 
kazi ili kurekebisha 

mazingira ya kufanyia kazi 



Kuwalinda wafanyakazi
wasiingie ktk mikataba ya 

ajira isiyo ya haki
Kuwaepusha wafanyakazi

wasiweze kutumiwa na
Mwajiri nje ya viwango

vilivyowekwa

DHUMUNI LA VIWANGO
VYA AJIRA



LIKIZO
(Leave)

SAA ZA 
KAZI

TARATIBU ZA 
MALIPO

VIWANGO VYA 
AJIRA



SAA ZA 
KAZI

(Hours at 
work)

ILO Convention No. 1, 1919:
ü8hrs at work
ü8hrs at home
ü8hrs sleeping



Normal Working Hours
(Saa za Kazi za kawaida)

(Kifungu No. 19 SAMK)

SAA
9

KWA 
SIKU

SAA 
45

KWA 
JUMA/WIKI

NB:
SHERIA INAZUIA MFANYAKAZI 
KUFANYA KAZI ZAIDI YA SAA 12 

KWA SIKU YOYOTE ILE



SIKU ZA KAZI (working days)
(Kifungu No. 19 SAMK)

SIKU ZA KAZI NI 6
IWAPO MFANYAKAZI ATAFANYA KAZI 
SAA 9 KWA SIKU ATAFANYA KAZI SIKU 5 
KWA WIKI

NA  YULE ANAYEFANYA KAZI SAA 8 KWA 
SIKU ATAFANYA KAZI SIKU 6 KWA WIKI

NB:
MFANYAKAZI ANAYEFANYA KAZI SAA 9 KWA SIKU 
ANAWEZA KUFANYA KAZI SIKU YA SITA AMBAYO 
ITAHESABIWA KAMA SAA ZA ZIADA



SAA ZA ZIADA
(OVERTIME)

(Kifungu No. 19 SAMK)

KAZI ZA
ZIADA ZIFANYWE 

KWA
MAKUBALIANO

SAA ZA ZIADA 
ZISIZIDI 3 @SIKU
NA SAA 50 @MWEZI

MALIPO YA SAA ZA ZIADA NI MARA MOJA NA NUSU
(1.5) YA MSHAHARA WA SAA KWA KILA SAA LA ZIADA



MFANO 
Mshahara wa Janet ni Tsh.300,000/= 
kwa mwezi. Janet amefanya saa za 
ziada 30 kwa mwz, je Janet atapata 

sh. Ngapi kwa mwz huo?

Saa za ziada
1,734.10*1.5*30 
= 78,034.5

Tafuta mshahara
Wa saa
300,000

4.33 * 40 = 173
300,000

173
= 1,734.10

Mshahara wa mwezi
300,000+ 78,034.5

= 378,034.5



KAZI ZA SIKU ZA SIKUKUU
(Kifungu No. 25 SAMK)

Mshahara wa kazi  wa 
siku za sikukuu

Ni mara 2 ya Mshahara wa 
Saa kwa kila saa



KAZI ZA USIKU
(Night work)

(Kifungu No. 20 SAMK)
Kazi zote zinazofanywa

Kati ya saa 2.00 usiku na 
Saa 12.00 alfajiri.

Mfanyakazi anayefanya
Kazi za usiku anastahili

Posho ya 5% (0.05) ya mshahara
Wake wa saa.

Mwajiri haruhusiwi kuwapa kazi za 
Usiku wafanyakazi wafuatao:

Wajawazito waliobakiza miezi 2 kabla ya tarehe ya kujifungua au
zaidi kwa ushauri wa daktari
Wazazi miezi 2 baada ya kujifungua au zaidi kwa ushauri wa dk
Watoto chini ya miaka 18
Mfanyakazi yeyote mwenye uthibitisho wa daktari.



MUDA WA MAPUMZIKO

Mapumziko ya siku

Mapumziko ya wiki

Mapumziko ya wakati wa kazi



Mapumziko ya siku
(Kifungu No. 24 SAMK)

Mwajiri ni lazima ampe mfanyakazi mapumziko ya 
angalau saa 12 mfululizo kati ya muda anaomaliza  kazi na 

muda atakaoanza kazi siku inayofuata.

Muda wa mapumziko unaweza kupungua hadi kufikia saa 
8 kwa makubaliano ya maandishi pale ambapo mfanyakazi 

atapata mapumziko ya angalau saa 3 katikati ya saa 
za kazi za kawaida 



Mapumziko ya wiki
(Kifungu No. 24 SAMK)

Mfanyakazi atayefanya kazi siku ya mapumziko kwa
makubaliano na mwajiri ni lazima alipwe mara 2 

ya mshahara wake  wa saa kwa kila saa
atakalofanya Kazi siku ya mapumziko

Mwajiri ni lazima ampe mfanyakazi
angalau saa 24 mfululizo kati ya Siku ya kawaida ya mwisho ktk wiki 

na ya kwanza ya kazi ya kawaida ya wiki inayofuata



Mapumziko ya wakati wa kazi
(Mapumziko ya chakula)

(Kifungu No. 23 SAMK)

Wakati wa mapumziko ya chakula mfanyakazi anaweza
Kuendelea na kazi iwapo kazi hiyo haiwezi kuachwa

Au kufanywa na mtu mwingine na
Anapaswa kulipwa

Mwajiri ni lazima ampe mfanyakazi mapumziko 
ya angalau dk 60 mfululizo 

kwa ajili ya kupata chakula baada ya kufanya kazi 
Kwa saa 5 mfululizo



TARATIBU ZA MALIPO/ 
MISHAHARA

(Wages)
(Kifungu No. 27&28 SAMK)

ILO 
CONVENTION
1919, No. 95

Protection of wages



Wakati wa saa za kazi
Mahali pa kazi
Katika siku iliyokubalika kuwa
siku ya malipo
Kwa kuzingatia kipindi cha 
malipo i.e siku, wiki au mwezi
kwa mujibu wa mkataba
Mwajiri ni lazima atoe ‘salary 
slip’

SHERIA INAWATAKA WAAJIRI KUWALIPA MISHAHARA WAFANYAKAZI:
(Kifungu No. 27 SAMK)

Malipo yanaweza kufanyika kwa
Fedha taslimu/hundi au kupitia
Kwenye account ya mfanyakazi

Mfanyakazi anastahili kulipwa
mshahara usiopungua kima cha 

chini cha mshahara Kilichopangwa
kisheria



MAKATO (deductions)
(Kifungu No. 28 SAMK)

Sheria inazuia waajiri kufanya makato ya aina
Yoyote kutoka kwenye mshahara wa mfanyakazi

Isipokuwa kama makato hayo yameruhusiwa

Mwajiri anaruhusiwa kukata makato yafuatayo toka kwenye
Mshahara wa mfanyakazi:
üKwa mujibu wa sheria, k.v kodi, michango ya penshen, Bima ya afya nk
üKwa amri ya mahakama/tuzo ya mwamuzi (arbitration award)
üMarejesho ya mkopo iwapo mfanyakazi ameridhia kwa

maandishi
üAda ya chama cha wafanyakazi baada ya kutoa idhini kwa

fomu (TUF.15)



Mwajiri anapaswa kuhakikisha kuwa:
ØAnazingatia utaratibu wa haki 
ØHasara/uharibifu umetokea akiwa kazini na ni kosa 
la mfanyakazi
ØAnampa mfanyakazi maelezo ya maandishi ya 
kiasi cha deni na chanzo cha uharibifu
ØMfanyakazi anapewa nafasi ya kujitetea na 
kupinga deni
ØJumla ya deni isizidi kiwango halisi cha hasara au 
uharibifu
ØMakato yasizidi robo ya mshahara wa mfanyakazi

Endapo mfanyakazi ataharibu mali za mwajiri kwa uzembe
mwajiri anaweza kumkata mshahara wake kufidia 

Hasara iliyotokea.



WAFANYAKAZI WAFUATAO 
WANASTAHILI LIKIZO YA 
MALIPO:
Waliofanya kazi kwa zaidi ya miezi sita 
mfululizo
Wafanyakazi wa msimu
Waliofanya kazi kwa kipindi tofauti kwa
mwajiri mmoja ktk mwaka iwapo vipindi
husika vikijumlishwa vitazidi miezi sita.

LIKIZO (Leave)
(Kifungu 29 – 34 SAMK)



Masharti ya likizo ya mwaka
Mfanyakazi anastahili kupewa likizo ya siku 28 mfululizo ktk mzunguko wa miezi 12. 
Siku za likizo zinaweza kukatwa na mwajiri iwapo mfanyakazi alipewa ruhusa.
Mwajiri anaweza kuamua siku ya kuanza likizo mfanyakazi ndani ya miezi sita kuanzia 
siku ambayo mfanyakazi alistahili kuanza likizo.
Muda wa kuanza likizo baada ya miezi 6 unaweza kuongezwa kwa makubaliano iwapo 
yapo mahitaji ya uendeshaji na nyongeza ya muda wa kuanza likizo isizidi miezi 12.

Mwajiri hatakiwi kumuomba mfanyakazi kufanya kazi katika muda wa likizo ya 
mwaka ya mfanyakazi.
Hairuhisiwi kumlipa mfanyakazi pesa badala ya likizo – kununua likizo 
isipokuwa kwa makubaliano (Kanuni za 2017, 14 (2)) 
Likizo ya mwaka haitakiwi kuchukuliwa wakati wa likizo nyingine.
Mwajiri ni lazima amlipe mfanyakazi mshahara wake wakati wa likizo.
Mwajiri ni lazima amlipe mfanyakazi malipo mengine yanayoambatana na likizo 

kwa mujibu wa Tamko au Amri ya kima cha chini cha mshahara na masharti ya ajira.

LIKIZO YA MWAKA
(Kifungu No. 31 SAMK)



Mfanyakazi anastahili likizo ya uzazi ya malipo ya siku 84 au siku 100 iwapo atajifungua 
mtoto zaidi ya mmoja katika mzunguko wa miezi 36.

Mfanyakazi analo jukumu la kutoa notisi ya ujauzito kwa mwajiri miezi 3 kabla ya tarehe 
anayotarajia kujifungua. ikiambatana na uthibitisho kutoka kwa Dr.

Mfanyakazi anastahili kupewa saa mbili (2) kila siku kwa ajili ya kunyonyesha baada ya 
kumaliza likizo ya uzazi, kwa muda usiopungua miezi sita mfululizo

Mwajiri anawajibika kutoa likizo ya malipo ya uzazi kwa vipindi vinne (4) tu.
Mfanyakazi atastahili kupata likizo nyingine ya malipo ya siku 84 endapo mtoto amefariki 

ndani ya mwaka.
Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, 2009 zinaeleza kuwa kuwa endapo mtumishi 

ambaye hana sifa za kupewa likizo ya uzazi na pia hajafikia mzunguko wa likizo yake ya 
mwaka akajifungua, mwajiri atawajibika kumpatia likizo ya wiki 6 ambayo itakatwa katika 

likizo yake ya mwaka itakapofika. Kifungu H.12(5-6) 
Hata hivyo ni kinyume  kumuachisha kazi mfanyakazi kwa sababu ya ujauzito au majukumu 

ya kifamilia.

LIKIZO YA UZAZI
KWA AKINA MAMA

(Kifungu No. 33 SAMK)



ØMfanyakazi anastahili angalau siku 3 za likizo ya uzazi ya 
baba katika mzunguko wa miezi 36

ØMfanyakazi atapoteza haki za likizo endapo atashindwa 
kuchukua likizo ndani ya siku 7 baada ya mtoto kuzaliwa

ØMfanyakazi analojukumu la kuthibitisha kuwa mtoto 
aliyezaliwa ni wake

LIKIZO YA UZAZI YA 
KINA BABA

(Kifungu No. 34 SAMK)



vMfanyakazi anastahili likizo ya ugonjwa ya angalau siku 126 katika mzunguko 

wa miezi 36.

vKatika siku 63 za kwanza mfanyakazi anastahili malipo ya mshahara kamili. 

vKatika siku 63 zinazofuata mtumishi anastahili malipo ya nusu mshahara.

vKabla ya kuchukua likizo ya ugonjwa mfanyakazi anapaswa kuwasilisha kwa 

Mwajiri uthibitisho wa Daktari.

vEndapo mfanyakazi anastahili kulipwa wakati wa likizo ya ugonjwa kwa mujibu 

wa Sheria, mfuko wowote au makubaliano ya pamoja, Mwajiri atakuwa hana 

jukumu la kumlipa mfanyakazi huyo wakati wa likizo.

vPale ambapo mtumishi atakuwa hajapona kwa kipindi hicho cha likizo ya 

ugonjwa mtumishi huyo anaweza kuachishwa kazi kwa sababu ya ugonjwa.

LIKIZO YA UGONJWA
(Kifungu No. 32 SAMK)



Mfanyakazi anastahili angalau siku nne (4) za likizo ya malipo 
katika mzunguko wa miezi 36 bila kujali idadi ya matukio 
kwa sababu zifuatazo:

n Kuugua au kifo cha mtoto.
n Kifo cha mke/mume, mzazi, babu, bibi, mjukuu au ndugu wa 

kuzaliwa.
Ø Kwa mujibu wa kanuni za utumishi, Mfanyakazi anastahili

angalau siku 14 za likizo bila kujali idadi ya matukio kwa
sababu mbalimbali kama:kuugua au kifo cha mtoto,kifo cha 
mke/mume/mzazi.

LIKIZO YA HURUMA
(Kifungu No. 34 SAMK)



Likizo ya viongozi wa vyama vya 
wafanyakazi

n Viongozi wa vyama vya wafanyakazi wana haki ya 
kupewa likizo kwa ajili ya kuhudhuria katika vikao, 
mikutano ya vyama vya wafanyakazi

n Mtumishi atahesabika kama anatekeleza majukumu yake ya 
kazi pale ambapo atakuwa amehudhuria  katika mikutano 
ya vyama vya wafanyakazi na mwajiri atalazimika 
kugharamia gharama zote za safari ya mfanyakazi.

n KANUNI ZA KUDUMU UTUMISHI WA UMMA 2009, H.14(2)



Safari za kikazi
n Safari za kikazi ni moja ya mambo yanayojitokeza  kwa 

mtumishi katika kutekeleza majukumu yake ya ndani na nje ya 
nchi.

n Serikali italazimika kumlipia  usafiri mtumishi kwa safari za 
kikazi endapo mfanyakazi atakuwa:
– Anatekeleza majukumu yake.
– Kuhamishwa
– Likizo
– Kusitishwa kwa ajira
– Kupatiwa matibabu ya ziada
– Kuhudhuria semina, mikutano au mafunzo yaliyothibitishwa na mwajiri.
– Ajira ya kwanza.

n Hata hivyo malipo ya usafiri katika  uhamisho ni lazima yafanyike kabla ya mtumishi 
kuripoti katika kituo kipya cha kazi



LIKIZO YA KUSTAAFU

n Mtumishi atastahili kuomba likizo ya kujiandaa kustaafu 
ndani ya miezi sita kabla ya tarehe rasmi ya kustaafu 

kwake.
n Wakati wa kustaafu kwa mtumishi, Mwajiri Atastahili 

kugharamia posho ya kujikimu na nauli 



Hitimisho 

Muda wa likizo unaweza kuongezwa kutokana na 
maboresho ya Mkataba wa Hali Bora (Collective 

Bargaining Agreements-CBA)







Q & A

THANK YOU FOR LISTENING
AND SHARING!


