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SHIRIKISHO LA VYAMA VYA WAFANYAKAZI TANZANIA - 

TUCTA 

 

MAONI YA SHIRIKISHO KWENDA TUME YA MABORESHO YA KODI 

TANZANIA  

YAMEWASILISHWA NA KAMATI YA TUCTA MKOA WA DAR ES 

SALAAM 

 

1. Sisi Wafanyakazi tuliopo Mkoa wa Dar es salaam, kwa niaba ya Wafanyakazi wengine 

wote Nchini, tunaomba kuondolewa kwa Kodi kwenye Posho mbali mbali kama vile 

posho ya nauli, posho ya chakula, posho ya nyumba, motisha ya Utendaji Bora na 

Posho nyinginezo 

Katika Risala ya Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania, TUCTA Taifa kwa 

Mgeni Rasmi kwenye Maadhimisho ya Mei Mosi 2024 jijini Arusha, wafanyakazi 

walizungumzia suala hili la kuomba kuondolewa kwa Kodi katika Posho mbalimbali 

kama tulivyoandika hapo juu. 

Kama haitoshi katika mkutano mkuu wa TUCTA TAIFA 2024 uliofanyika jijini Dodoma 

mwezi Oktoba 2024, Mkutano Mkuu uliweka AZIMIO la kuomba kuondolewa kwa kodi 

katika posho mbali mbali kwa wafanyakazi. 

Sababu za kuwasilisha OMBI hili ni: 

1. Mpaka sasa kuna baadhi ya Taasisi za kiserikali ambazo Posho hizi hazikatwi kodi. 

Sisi wote ni wafanyakazi watanzania si vyema sana kutugawa/kutubagua katika 

umoja wetu.  

2. Sababu ya pili ni kuwa wafanyakazi tunalipwa hizi Posho kwa lengo la Kwenda 

kuzitumia kwenye mahitaji na huduma ambazo zinakatwa kodi, tena kwa mfumo 

mzuri uliowekwa na Serikali ikiwemo VAT na tozo mbalimbali. Hivyo basi, 

wafanyakazi tunakuwa wanyonge kwa kuona kuwa posho hizi zinakatwa Kodi mara 

mbili. 

3. Sababu ya tatu, mamlaka ya mapato imeanzisha kanuni ya kukusanya malipo yote 

anayoyapata mfanyakazi na kumkata kodi mwishoni mwa mwezi husika. Hii 

inapelekea takribani Posho zote za mfanyakazi kukatwa kodi kwa kiwango cha 30% 

na hivyo kushindwa kukidhi kupata huduma husika kutokana na fedha Kupungua. 

 

2. Kupunguziwa Kodi katika Mshahara wa Mfanyakazi 

Ndugu mwenyekiti wa Tume, sisi wafanyakazi tumefarijika sana kuona nia njema ya 

mheshimiwa Rais kuunda Tume ya Kukusanya maoni kwa ajili ya  Maboresho ya Kodi. 
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Hapa chini tumeambatanisha namna  awamu ya NNE ya Serikali pamoja na awamu ya 

TANO zilivyoshughulikia maombi ya Wafanyakazi Nchini kuhusu kupunguziwa ama 

kupatiwa nafuu ya kodi kwa lengo kuu la kuwawezesha kujikimu wanapolitumikia Taifa. 

a. SERIKALI YA AWAMU YA NNE 

Kipindi hiki pamoja na kupunguzwa kwa kodi kwenye kima cha chini, Serikali pia 

ilitoa msamaha wa kodi kwa kupunguza 5% kutoka kwa kila daraja la asilimia za 

makato ya Kodi kadri ya ongezeko la mshahara: 

 

Awali ilikuwa ; 35% , 30%, 25% na 20% 

 

Baada ya punguzo ikawa : 30%, 25%, 20% na 15%. 

Ndugu mwenyekiti naomba kuitaarifu Tume yako kuwa viwango hivi vya asilimia 

ndivyo vinavyotumika hadi sasa katika kukokotoa kodi anayolipa mfanyakazi, 

isipokuwa kwa kima cha chini cha asilimia 15% ambacho ndicho pekee kimekuwa 

kikipungua taratibu hadi kufikia 8%. 

 

Punguzo/Nafuu ya 1% kwenye Kima cha Chini kinachokatwa kodi (Tzs 270,000 hadi 

Tzs 520,000) kiuhalisia ni kidogo mno maana hakizidi shilingi 2,500 kwa mwezi 

sawa na shilingi 30,000 pekee kwa mwaka mzima kwa ngazi zote za mishahara. 

 

Majedwali hapa chini yanafafanua zaidi 

AWALI ASILIMIA  ILIVYOKUWA                           BAADA YA 

PUNGUZO(SASA) 

 

 

 

 

b. SERIKALI YA AWAMU YA TANO  

Serikali katika Awamu ya Tano pamoja na kupunguza Kodi katika kima cha Chini 

kama ambavyo awamu karibia zote zimekuwa zikifanya lakini pia ilitoa msamaha wa 

kodi kwa kupanua uwiano wa kiwango cha makato. Baada ya mabadiliko hayo 

KABLA YA MSAMAHA WA KODI  BAADA YA MSAMAHA -AWAMU 

YA 4 

S/NO KIWANGO ASILIMIA  S/NO KIWANGO ASILIMIA 

1 270,000 - 360,000 20  1 270,000 - 360,000 15 

2 360,000 - 540,000 25  2 360,000 - 540,000 20 

3 540,000 - 720,000 30  3 540,000 - 720,000 25 

4 
ZAIDI YA 

720,000 
35  4 ZAIDI YA 720,000 30 
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kiwango cha kukatwa asilimia 30% kiliongezeka hadi 1,000,000/= kutoka 720,000/= 

ilivyokuwa awali. Hatua hiyo ilitoa nafuu ya 5% kwenye tofauti iliyoongezeka. 

 

Majedwali hapa chini yanafafanua zaidi 

SERIKALI YA AWAMU YA TANO  

 

Wastani (asilimia) ya makato yaliyopunguzwa awamu ya nne na Viwango hivyo vya 

Kodi vilivyorekebishwa Awamu ya TANO ndivyo vinavyotumika hadi sasa 

 

OMBI LETU WAFANYAKAZI KWA MHESHIMIWA RAIS WA AWAMU YA 

SITA CHINI YA MAMA YETU DR. SAMIA SULUHU HASSAN 

Tunamuomba angalie namna ya kutupunguzia kodi kwa katumia njia mojawapo kati 

ya hizo mbili kadri itakavyoonekana inafaa. 

Hapa chini tunaleta mapendekezo mapya ya wastani (asilimia) za makato na 

mabadiliko ya viwango vipya makato kwa mishahara 

Katika Pendekezo letu Tunapendekeza wastani wa juu wa makato (asilimia) kuwa 

25% kutoka 30 

Pia kama tutatumia Viwango tunapendekeza kiwango cha chini kukatwa asilimia 30 

kiwe 2,000, 000/= kutoka 1,000,000/= iliyopo kwa sasa 

 

 

 

KABLA YA VIWANGO 

KUBADILISHWA 
 BAADA YA VIWANGO 

KUBADILISHWA 

S/NO KIWANGO ASILIMIA  S/NO KIWANGO ASILIMIA 

1 270,000 - 360,000 11  1 270,000 - 520,000 9 

2 360,000 - 540,000 20  2 520,000 - 760,000 20 

3 540,000 - 720,000 25  3 760,000 - 1000,000 25 

4 
ZAIDI YA 

720,000 
30  4 

ZAIDI YA 

1000,000 
30 

PENDEKEZO LA ASILIMIA 2024  PENDEKEZO LA VIWANGO 2024 

S/NO KIWANGO ASILIMIA  S/NO KIWANGO ASILIMIA 

1 270,000 - 520,000 7  1 370,000 - 760,000 7 

2 520,000 - 760,000 15  2 760,000 – 1,300,000 20 

3 760,000 - 1000,000 20  3 1,300,000 – 2,000,000 25 

4 ZAIDI YA 1000,000 25  4 ZAIDI YA 2,000,000 30 
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3. NAMNA YA KUONGEZA UKUSANYAJI WA KODI NA KUIMARISHA MAPATO 

YA SERIKALI KUPITIA AJIRA 

1. kudhibiti na kuratibu ajira za Wafanyakazi kutoka Nje ya nchi kwa nafasi na kazi 

zinazoweza kufanya na wazawa 

Ndugu Mwenyekiti wa Tume, sisi shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Mkoa wa Dar es 

salaam katika vikao vyetu vya kikatiba na kikanuni tuliona hatari ya kupoteza mapato 

mengi sana yanayotokana na kodi kwa kuruhusu wawekezaji ambao si wazawa kuwa na 

uhuru wa kuleta wafanyakazi wengi kutoka nje ya nchi kwa shughuli zinazofanywa na 

Wazawa.  

Hii imefanya wawekezaji wengi kuacha kuajiri watalaamu kutoka ndani na hivyo serikali 

inapoteza mapato mengi sana kupitia kodi (PAYE) kwa vile wafanyakazi wageni 

hawatozwi kodi hiyo. 

Hili limeleta matatizo yafuatayo: 

a. Serikali kukosa mapato kupitia PAYE za wafanyakazi wazawa, na kama tutaalikwa 

kuwasilisha ana kwa ana tutaweza kuainisha Taasisi hizo ambazo zimepunguza 

wafanyakazi kwa kiwango kikubwa sana na nafasi hizo wamepewa wageni kutoka 

nje 

b. Kuongezeka kwa tatizo la Ajira kutokana na nafasi hizi kuchukuliwa na wageni 

kutoka Nje ya nchi 

Tunapendekeza Utaratibu wa awali wa kudhibiti watalaamu kutoka Nje na Kuruhusu kwa 

vibali maalumu kwa nafasi ambazo wazawa hawana ujuzi nazo urejeshwe ili kuondoka 

tatizo tajwa hapo juu 

2. kupunguza kwa wafanyakazi wa muda (vibarua) kwa nafasi ambazo Taasisi 

zinahitaji watalaamu wenye ujuzi na kuajiri wafanyakazi wa kudumu 

Ndugu mwenyekiti wa tume, Taasisi nyingi sana kwa sasa hivi hasa binafsi na baadhi ya 

Taasisi za serikali zimeacha suala la kuajiri wafanyakazi kwa mikataba ya kudumu na 

badala yake zinawachukua watalaamu hao na kuwapa ajira za muda kwa kuwalipa posho 

ya siku,  

Serikali inakosa kodi kwa kutozisimamia Taasisi hizi. 

Tunaomba mamlaka za ajira nchini zifanye utafiti na kuweka mkazo kwa nafasi 

zinazohitaji wataalamu wa ujuzi maalumu waajiriwe wafanyakazi na siyo wataalamu hao 

kuchukuliwa kama vibarua 

Mwisho: 

Tunaishukuru sana Tume hii ya Maboresho ya Kodi chini ya mwenyekiti wake Balozi 

Ombeni Sefue kwa kututhamini na kutupa nafasi ya kuwasilisha maoni yetu. 
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Zaidi sana tunamshukuru Mheshimiwa Rais Dr, Samia Suluhu Hassan kwa nia yake 

njema ya kuunda Tume ya kukusanya maoni kwa ajili ya Maboresho ya kodi 

Mwenyezi Mungu awatangulie katika kutimiza jukumu hili mhuimu kwa wananchi na 

Taifa kwa ujumla 

 

Ndimi  

ENG. PASCHAL LUGAGA {0763508154} KUTOKA DOWUTA  

KNY: KAMATI YA TUCTA MKOA WA DAR ES SALAAM 

 


